Đất trong diện quy hoạch GPMB có được đền bù?

Cập nhật 18/04/2014, 10:31, am

Gia đình tôi có diện tích đất vườn, ao hàng năm vẫn đóng tiền thuế sử dụng đất, nay trong diện quy hoạch giải phóng mặt bằng để làm công trình công cộng thì có được tính đền bù hết hay không?

 (Trong đó có cả đất mà Nhà nước cho là nằm trong vành đai giao thông nhưng trước đây phần đất này là đất vườn của gia đình).

Nguyễn Văn Bẩy, Mê Linh, Hà Nội

Trả lời:

Theo quy định của Luật Đất đai và các nghị định của Chính phủ như: Nghị định số 84/2007/NĐ-CP ngày 25/5/2007 quy định bổ sung về việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, thu hồi đất, thực hiện quyền sử dụng đất, trình tự, thủ tục bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất và giải quyết khiếu nại về đất đai; Nghị định số 69/2009/NĐ-CP ngày 13/8/2009 quy định bổ sung về quy hoạch sử dụng đất, giá đất, thu hồi đất, bồi thường, hỗ trợ và tái định cư thì về nguyên tắc là:

Nhà nước thu hồi đất của người đang sử dụng vào mục đích nào thì được bồi thường bằng việc giao đất mới có cùng mục đích sử dụng, nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng giá trị quyền sử dụng đất tính theo giá đất tại thời điểm quyết định thu hồi đất; trường hợp bồi thường bằng việc giao đất mới hoặc giao đất ở tái định cư hoặc nhà ở tái định cư, nếu có chênh lệch về giá trị thì phần chênh lệch đó được thanh toán bằng tiền theo quy định bồi thường đất nông nghiệp.


Ảnh minh họa

Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất nông nghiệp khi Nhà nước thu hồi được bồi thường bằng đất có cùng mục đích sử dụng; nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng tiền tính theo giá đất cùng mục đích sử dụng.

Trường hợp thu hồi đối với đất sử dụng trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 nhưng không có Giấy chứng nhận hoặc một trong các loại giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật Đất đai và được UBND cấp xã xác nhận đất đó không có tranh chấp thì việc bồi thường, hỗ trợ về đất thực hiện theo quy định sau:

Trường hợp đất đang sử dụng là đất có nhà ở và không thuộc một trong các trường hợp sử dụng đất quy định tại khoản 4 Điều 14 Nghị định 84 thì người đang sử dụng đất được bồi thường đối với diện tích đất thực tế đang sử dụng, nhưng diện tích được bồi thường không vượt quá hạn mức giao đất ở, theo quy định tại khoản 2 Điều 83 và khoản 5 Điều 84 của Luật Đất đai tại thời điểm có quyết định thu hồi đất. Đối với phần diện tích vượt hạn mức giao đất ở và phần diện tích đất vườn, ao trên cùng thửa đất có nhà ở nhưng không được công nhận là đất ở (nếu có) thì được bồi thường, hỗ trợ về đất theo quy định đối với đất nông nghiệp xen kẽ trong khu dân cư.

Trường hợp đất đang sử dụng vào mục đích phi nông nghiệp (không phải đất ở) và không thuộc một trong các trường hợp sử dụng đất quy định tại khoản 4 Điều 14 Nghị định 84 thì người đang sử dụng đất được bồi thường đối với diện tích đất thực tế đang sử dụng. Trường hợp trên thửa đất có cả phần diện tích đang sử dụng vào mục đích nông nghiệp thì phần diện tích đó được bồi thường, hỗ trợ về đất theo quy định đối với đất nông nghiệp.

Từ quy định nêu trên, xét về nguồn gốc của thửa đất gia đình đã sử dụng, hàng năm nộp tiền sử dụng đất, nay Nhà nước thu hồi thì phải được bồi thường. Hộ gia đình có đơn đề nghị Ban quản lý dự án xem xét bồi thường cho nhân dân theo đúng quy định của pháp luật. Trong khi chờ xem xét các hộ dân phải nghiêm chỉnh chấp hành việc giao đất cho Nhà nước để thực hiện dự án đúng tiến độ theo các văn bản đã cam kết.

Tin đăng khác

Đất không phù hợp quy hoạch có được cấp chứng nhận quyền SDĐ? (18/04/2014, 10:31, am)

Hỏi: Hiện nay tôi có một mảnh đất đã sử dụng trước khi có quy hoạch sử dụng đất được xét duyệt, nhưng không phù hợp với quy hoạch. Tôi đang băn khoăn về điều kiện được cấp chứng nhận quyền sử dụng đất cho mảnh đất này...

Nhập hộ khẩu thế nào khi chưa có giấy tờ nhà đất? (18/04/2014, 10:31, am)

Hỏi: Tôi đang sinh sống tại P.Quán Toan, Q.Hồng Bàng, TP Hải Phòng. Căn nhà tôi đang ở thuộc dãy kiốt bán hàng giữa khu tập thể 5 tầng.

Tư vấn về điều kiện hưởng ưu đãi tiền sử dụng đất? (18/04/2014, 10:31, am)

Hỏi: Bố tôi là bệnh binh loại một (đã qua đời), hiện mẹ tôi vẫn đang hưởng tiền tuất hỗ trợ hàng tháng. Nay mẹ tôi muốn làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ở.

Có thể kiện khi mua nhầm đất quy hoạch (18/04/2014, 10:31, am)

Theo Điều 132 Bộ luật Dân sự, khi một bên tham gia giao dịch dân sự do bị lừa dối hoặc bị đe dọa thì có quyền yêu cầu toà án tuyên bố giao dịch vô hiệu.

Cần những thủ tục gì để tăng hạn mức đất ở? (18/04/2014, 10:31, am)

Hỏi: Chú tôi mua một ngôi nhà 4 gian + 1 nhà bếp và đất vườn diện tích 437m2 của bà C. (thửa đất chưa cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất) vào ngày 14/2/1990 và được UBND phường Phú Hải, TP Đồng Hới (Quảng Bình) xác nhận ngày 21/2/1990, có sơ đồ địa giới vị trí kèm theo. Ngày 18/5/2011 được UBND TP Đồng Hới cấp giấy chứng nhận.

Có nên tiếp tục mua đất dính quy hoạch và nợ thuế khi đã lỡ đặt cọc tiền? (18/04/2014, 10:31, am)

Hỏi: Tôi có mua một miếng đất vào tháng 9/2013. Diện tích đất 110m2, giá 610 triệu đồng (chưa bao gồm thuế chuyển quyền sử dụng đất từ đất nông nghiệp qua đất ở).

Thủ tục và lệ phí tách đất, làm sổ hồng thế nào? (18/04/2014, 10:31, am)

Hỏi: Vừa rồi tôi có nghe nói là phải đóng 1 tỷ tiền thuế đất thì mới được lấy sổ hồng. Tôi mới đi nước ngoài về nghe ba mẹ nói lại nhưng chưa gặp trực tiếp “cò” để tìm hiểu. Thắc mắc vô cùng nhưng không biết hỏi ai, hiểu biết cũng hạn chế.

Việt Kiều muốn mua đất làm nông trại ở Việt Nam cần thủ tục thế nào? (18/04/2014, 10:31, am)

Hỏi: Tôi hiện ở Mỹ. Bây giờ tôi muốn về Việt Nam mua đất mở nông trại chăn nuôi, nhưng tôi không biết chút nào về những thủ tục cần thiết.

Điều kiện chuyển mục đất sử dụng đất trồng cây lâu năm sang đất ở (18/04/2014, 10:31, am)

Hỏi: Năm 2009, tôi có nhận chuyển nhượng 60m2 đất trồng cây lâu năm của một người dân ở huyện ngoại thành Hà Nội, đã được cấp sổ đỏ, thời hạn sử dụng đến năm 2057. Mảnh đất này nằm xen kẹt trong khu dân cư và tôi đã xây dựng căn nhà cấp 4 diện tích 35m2 trên diện tích 60 m2 đất đó.

Thủ tục công nhận quyền sở hữu diện tích đất ở (18/04/2014, 10:31, am)

Hỏi: Năm 2001, bà Phan Thị Thu Hường nhận chuyển nhượng 180m2 đất trong tổng số 360m2 đất có nguồn gốc đất giãn dân cấp năm 1985 tại xã Ngọc Thụy, huyện Gia Lâm, TP. Hà Nội. Từ khi nhận chuyển nhượng đất đến nay bà Hường đều nộp thuế đầy đủ, trên biên lai ghi rõ 180m2 đất ở.

DANH MỤC BẤT ĐỘNG SẢN