Đất không phù hợp quy hoạch có được cấp chứng nhận quyền SDĐ?

Cập nhật 17/04/2014, 11:15, am

Hỏi: Hiện nay tôi có một mảnh đất đã sử dụng trước khi có quy hoạch sử dụng đất được xét duyệt, nhưng không phù hợp với quy hoạch. Tôi đang băn khoăn về điều kiện được cấp chứng nhận quyền sử dụng đất cho mảnh đất này...

Theo quy định tại khoản 2 Điều 15 Nghị định số  84/2007/NĐ-CP ngày 25/5/2007 của Chính phủ: "Hộ  gia đình, cá nhân đang sử dụng đất trong khoảng thời gian từ ngày 15/10/1993 đến trước ngày 1/7/2004 mà toàn bộ hoặc một phần thửa đất không có một trong các loại giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật Đất đai, được UBND cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp nhưng không phù hợp với quy hoạch đã được xét duyệt đối với nơi đã có quy hoạch hoặc tại thời điểm bắt đầu sử dụng đất đã có các hành vi vi phạm được quy định tại khoản 4 Điều 14 Nghị định này thì toàn bộ thửa đất hoặc một phần thửa đất đó không được cấp Giấy chứng nhận nhưng được tạm thời sử dụng đất theo hiện trạng cho đến khi có quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền".


Ảnh minh họa

Vậy, đối với trường hợp người sử dụng đất quy định tại điều này đã sử dụng đất trước khi có quy hoạch sử dụng đất được xét duyệt, nhưng không phù hợp với quy hoạch thì có được cấp giấy chứng nhận không?

Thanh Tùng (trantung.0507.1404@...)

Trả lời:

Về vấn đề này, ông Đào Trung Chính, Phó Tổng cục trưởng Tổng cục Quản lý đất đai - Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời như sau:

Khoản 2, Điều 15, Nghị định số 84/2007/NĐ-CP ngày 25/5/2007 của Chính phủ được hiểu như sau: Trường hợp hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất trong khoảng thời gian từ ngày 15/10/1993 đến trước ngày 1/7/2004 mà người sử dụng đất không có giấy tờ về quyền sử dụng đất theo quy định khoản 1 Điều 50 Luật Đất đai và không phù hợp với quy hoạch thì không cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, không phân biệt sử dụng đất trước hay sau khi quy hoạch sử dụng đất được phê duyệt, công bố.

Do vậy, trường hợp ông Tùng hỏi như trên sẽ không đủ điều kiện để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Tin đăng khác

Nhập hộ khẩu thế nào khi chưa có giấy tờ nhà đất? (17/04/2014, 11:15, am)

Hỏi: Tôi đang sinh sống tại P.Quán Toan, Q.Hồng Bàng, TP Hải Phòng. Căn nhà tôi đang ở thuộc dãy kiốt bán hàng giữa khu tập thể 5 tầng.

Tư vấn về điều kiện hưởng ưu đãi tiền sử dụng đất? (17/04/2014, 11:15, am)

Hỏi: Bố tôi là bệnh binh loại một (đã qua đời), hiện mẹ tôi vẫn đang hưởng tiền tuất hỗ trợ hàng tháng. Nay mẹ tôi muốn làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ở.

Có thể kiện khi mua nhầm đất quy hoạch (17/04/2014, 11:15, am)

Theo Điều 132 Bộ luật Dân sự, khi một bên tham gia giao dịch dân sự do bị lừa dối hoặc bị đe dọa thì có quyền yêu cầu toà án tuyên bố giao dịch vô hiệu.

Cần những thủ tục gì để tăng hạn mức đất ở? (17/04/2014, 11:15, am)

Hỏi: Chú tôi mua một ngôi nhà 4 gian + 1 nhà bếp và đất vườn diện tích 437m2 của bà C. (thửa đất chưa cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất) vào ngày 14/2/1990 và được UBND phường Phú Hải, TP Đồng Hới (Quảng Bình) xác nhận ngày 21/2/1990, có sơ đồ địa giới vị trí kèm theo. Ngày 18/5/2011 được UBND TP Đồng Hới cấp giấy chứng nhận.

Có nên tiếp tục mua đất dính quy hoạch và nợ thuế khi đã lỡ đặt cọc tiền? (17/04/2014, 11:15, am)

Hỏi: Tôi có mua một miếng đất vào tháng 9/2013. Diện tích đất 110m2, giá 610 triệu đồng (chưa bao gồm thuế chuyển quyền sử dụng đất từ đất nông nghiệp qua đất ở).

Thủ tục và lệ phí tách đất, làm sổ hồng thế nào? (17/04/2014, 11:15, am)

Hỏi: Vừa rồi tôi có nghe nói là phải đóng 1 tỷ tiền thuế đất thì mới được lấy sổ hồng. Tôi mới đi nước ngoài về nghe ba mẹ nói lại nhưng chưa gặp trực tiếp “cò” để tìm hiểu. Thắc mắc vô cùng nhưng không biết hỏi ai, hiểu biết cũng hạn chế.

Việt Kiều muốn mua đất làm nông trại ở Việt Nam cần thủ tục thế nào? (17/04/2014, 11:15, am)

Hỏi: Tôi hiện ở Mỹ. Bây giờ tôi muốn về Việt Nam mua đất mở nông trại chăn nuôi, nhưng tôi không biết chút nào về những thủ tục cần thiết.

Điều kiện chuyển mục đất sử dụng đất trồng cây lâu năm sang đất ở (17/04/2014, 11:15, am)

Hỏi: Năm 2009, tôi có nhận chuyển nhượng 60m2 đất trồng cây lâu năm của một người dân ở huyện ngoại thành Hà Nội, đã được cấp sổ đỏ, thời hạn sử dụng đến năm 2057. Mảnh đất này nằm xen kẹt trong khu dân cư và tôi đã xây dựng căn nhà cấp 4 diện tích 35m2 trên diện tích 60 m2 đất đó.

Thủ tục công nhận quyền sở hữu diện tích đất ở (17/04/2014, 11:15, am)

Hỏi: Năm 2001, bà Phan Thị Thu Hường nhận chuyển nhượng 180m2 đất trong tổng số 360m2 đất có nguồn gốc đất giãn dân cấp năm 1985 tại xã Ngọc Thụy, huyện Gia Lâm, TP. Hà Nội. Từ khi nhận chuyển nhượng đất đến nay bà Hường đều nộp thuế đầy đủ, trên biên lai ghi rõ 180m2 đất ở.

Việc bán đất cho ngân hàng vô hiệu là vì sao? (17/04/2014, 11:15, am)

Hỏi: Tháng 1/2011 tôi có vay ngân hàng 3 tỉ đồng, được thế chấp bằng sổ đỏ quyền sử dụng đất 1.000 m2. Đến tháng 11/2011, do không có tiền trả nợ cho ngân hàng nên tôi đã đồng ý bán lại cho ngân hàng tôi vay tiền.

DANH MỤC BẤT ĐỘNG SẢN